Điểm đến đầu tiên của Đoàn là huyện đảo Cồn Cỏ, nơi được biết đến là huyện đảo nhỏ nhất cả nước với diện tích 2,3km2, cách đất liền khoảng 18 hải lý về phía Đông. Sau nghi thức thiêng liêng - Nghi thức chào cờ tại Cột cờ và dâng hương tại Đài tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ huyện đảo Cồn Cỏ, Đoàn đã đến viếng Đài tưởng niệm anh hùng liệt sĩ đảo Cồn Cỏ.
Bà Trương Thị Bích Hạnh - Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy tặng Cờ và quà lưu niệm cho Vùng 3 Hải Quân
Đài tưởng niệm tọa lạc trên diện tích hơn 1.000 m2, cao 28,5 m, ghi danh 104 liệt sĩ, có 2 bức phù điêu ở hai bên có tính nghệ thuật, tái hiện một phần cuộc chiến đấu bảo vệ và tiếp tế cho Cồn Cỏ. Nhằm ghi tạc những chiến công hiển hách, sự hy sinh anh dũng của các lực lượng bảo vệ đảo tiền tiêu trong cuộc kháng chiến chống Mỹ cứu nước, Đảng bộ, quân và dân huyện đảo Cồn Cỏ xây dựng Đài tưởng niệm anh hùng liệt sĩ đảo Cồn Cỏ từ năm 1994.
Trước anh linh các anh hùng liệt sĩ, Đoàn công tác bày tỏ lòng biết ơn công lao to lớn của những người con ưu tú của dân tộc đã không tiếc máu xương, chiến đấu anh dũng, kiên cường, bất khuất, hy sinh vì sự nghiệp giải phóng dân tộc, vì độc lập, tự do của Tổ quốc, vì hạnh phúc của nhân dân.
Đoàn cũng đã có buổi làm việc, xem giới thiệu về quá trình hình thành, xây dựng, phát triển của Vùng 3 Hải quân; vai trò, tầm quan trọng của biển, đảo Việt Nam; quan điểm, chủ trương, chính sách của Đảng, Nhà nước trong giải quyết các vấn đề trên biển Đông; vai trò và kết quả thực hiện nhiệm vụ bảo vệ chủ quyền biển, đảo của Hải quân Việt Nam; nhận diện, lựa chọn thông tin, phản biện những luận điệu xuyên tạc của các thế lực thù địch về các vấn đề trên biển Đông...
Đồng thời thông tin với các chiến sĩ về tình hình phát triển của Bình Dương. Thời gian qua, với định hướng phát triển phù hợp và bằng những nỗ lực của chính mình, tỉnh Bình Dương đã đạt được một số kết quả rất đáng khích lệ về kinh tế - xã hội, quốc phòng an ninh, công tác thông tin đối ngoại...
Đoàn cũng đã trao tặng 400 lá cờ Tổ Quốc và các phần quà ý nghĩa động viên tinh thần các cán bộ, chiến sĩ Vùng 3 Hải quân tiếp tục phát huy bản lĩnh chính trị vững vàng, tinh thần quả cảm kiên cường, sẵn sàng chấp nhận hy sinh để bảo vệ chủ quyền biển, đảo thiêng liêng của Tổ quốc để cả nước, trong đó có Bình Dương có điều kiện phát triển...
Bà Trương Thị Bích Hạnh - Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy phát biểu tại buổi làm việc với Vùng 3 Hải quân
Phát biểu tại buổi làm việc, bà Trương Thị Bích Hạnh -Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Trưởng Ban Chỉ đạo công tác Thông tin đối ngoại tỉnh đánh giá cao những kết quả mà các thế hệ cán bộ, chiến sĩ Vùng 3 Hải quân đã đạt được. Thời gian qua, Vùng 3 Hải quân triển khai thực hiện tốt các kế hoạch giúp đỡ hậu phương của ngư dân để ngư dân vươn khơi bám biển bằng các phương pháp, hình thức thiết thực cụ thể. Trong đó, quan tâm đến người thân, gia đình của ngư dân, hỗ trợ cho con ngư dân có điều kiện học tập, phát triển để không ai bị bỏ lại phía sau. Đây là hoạt động mang tính nhân văn, đầy ý nghĩa.
Đoàn công tác Ban Chỉ đạo công tác Thông tin đối ngoại tỉnh Bình Dương thăm, tăng quà, tặng Cờ Tổ quốc cho 24 hộ dân thuộc khu dân cư Thanh niên xung phong đảo Cồn Cỏ và khu dân cư số 1, huyện đảo Cồn Cỏ
Đoàn đã trao tặng các cô giáo, học sinh trên đảo nhiều phần quà ý nghĩa gồm tiền mặt, bánh kẹo, sữa... và động viên các cô yên tâm công tác
Trong khuôn khổ chương trình, Đoàn đã thăm hỏi, trao tặng quà cho 24 hộ dân thuộc khu dân cư Thanh niên xung phong đảo Cồn Cỏ và khu dân cư số 1. Đồng thời trao tặng các cô giáo, học sinh trên đảo nhiều phần quà ý nghĩa gồm tiền mặt, bánh kẹo, sữa... và động viên các cô yên tâm công tác.
Tiếp theo chương trình công tác, Đoàn đã đến thắp hương tại Thành cổ Quảng Trị. Đây chính là nơi đã diễn ra trận chiến khốc liệt nhất trong lịch sử chiến tranh Việt Nam - được mệnh danh là "mùa hè đỏ lửa", với sự huy động hỏa lực lớn chưa từng có. Trong 81 ngày đêm, từ 28/6 đến 16/9/1972, hai bên giằng co từng mét đất, từng ngôi nhà. Bom đạn đã phá hủy hoàn toàn thị xã Quảng Trị. Thành cổ cũng bị phá nát hoàn toàn. Nơi đây, trên một diện tích chưa đầy 4 km2 đã phải hứng chịu 328.000 tấn bom, trên 1,2 triệu viên đạn pháo các loại và hơn 2.000 lượt máy bay oanh kích với sức công phá tổng cộng gấp 7 lần quả bom nguyên tử mà người Mỹ đã ném xuống Hirosima (Nhật Bản). 81 ngày đêm giữ đất, giữ thành, giữ niềm tin sắt son với Đảng, đã có khoảng 18.000 cán bộ, chiến sĩ đã nằm lại mãi mãi, máu xương trộn từng tấc đất trong Thành cổ. Họ hóa thân cùng với sông nước, cỏ cây để trường tồn trong lòng đất mẹ, sống mãi trong lòng nhân dân.