Ông Nguyễn Thanh Toàn – Giám đốc Sở Công Thương tỉnh Bình Dương và ông Lê Tuấn Anh – Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông chủ trì Hội thảo.
![IMG_HTTDH0397.jpg](/PublishingImages/IMG_HTTDH0397.jpg)
Toàn cảnh Hội thảo
Phát biểu khai mạc Hội thảo, ông Nguyễn Thanh Toàn – Giám đốc Sở Công Thương tỉnh Bình Dương cho biết, trong những năm qua, Bình Dương đã không ngừng nỗ lực phát triển công nghiệp, trở thành một trong những trung tâm công nghiệp hàng đầu của cả nước. Tỉnh đã chú trọng đẩy mạnh tự động hóa trong các ngành sản xuất, từ đó nâng cao năng suất lao động và giảm thiểu chi phí sản xuất. Nhiều doanh nghiệp tại Bình Dương đã tiên phong ứng dụng các công nghệ tự động hóa hiện đại, góp phần nâng cao khả năng cạnh tranh trên thị trường trong và ngoài nước.
![IMG_ongNTT0387.jpg](/PublishingImages/IMG_ongNTT0387.jpg)
Ông Nguyễn Thanh Toàn – Giám đốc Sở Công Thương tỉnh Bình Dương phát biểu khai mạc Hội thảo
Tỉnh nhận thức rõ chuyển đổi số không chỉ là xu thế tất yếu mà còn là chìa khóa để các doanh nghiệp vượt qua thách thức, nắm bắt cơ hội trong thời đại công nghiệp 4.0.
Để hỗ trợ doanh nghiệp trong quá trình chuyển đổi số và tự động hóa, tỉnh Bình Dương đã và đang triển khai nhiều chính sách khuyến khích, hỗ trợ; tạo điều kiện thuận lợi về vốn, hạ tầng, đào tạo nhân lực và kết nối giao thương, nhằm giúp các doanh nghiệp dễ dàng tiếp cận và ứng dụng các công nghệ mới nhất. Đồng thời, đẩy mạnh các chương trình hợp tác với các đối tác trong và ngoài nước để chia sẻ kinh nghiệm, chuyển giao công nghệ và mở rộng thị trường.
![IMG_HTGPTĐ0391.jpg](/PublishingImages/IMG_HTGPTĐ0391.jpg)
Ông Trần Quốc Tâm – Tổng giám đốc LITHACO trình bày giải pháp điện mặt trời phân tán kết hợp pin lưu trữ - Chìa khóa thành công của chuyển đổi năng lượng
Hội thảo là một phần trong những nỗ lực không ngừng của tỉnh để thúc đẩy sự phát triển của tỉnh Bình Dương nói riêng và của cả nước nói chung. Với đóng góp ý kiến của các chuyên gia, doanh nghiệp và các nhà quản lý, tỉnh mong muốn tìm ra những giải pháp thiết thực và hiệu quả, góp phần thúc đẩy quá trình chuyển đổi số, đổi mới sáng tạo, nâng cao năng suất lao động và khả năng cạnh tranh của các doanh nghiệp.
![IMG_HTTDH0398.jpg](/PublishingImages/IMG_HTTDH0398.jpg)
Ông Phạm Tuấn Anh - Giám đốc Văn phòng Thành phố thông minh trình bày Mô hình phát triển sản xuất thông minh Bình Dương
Tại Hội thảo, các đại biểu, chuyên gia đã tập trung thảo luận xoay quanh các nội dung: Điện mặt trời phân tán kết hợp pin lưu trữ - Chìa khóa thành công của chuyển đổi năng lượng; Mô hình Phát triển sản xuất thông minh Bình Dương; giải pháp trung hoà Carbon cho doanh nghiệp trong chuỗi cung ứng toàn cầu; thúc đẩy giao thương tự động hóa công nghiệp; thảo luận chuyên đề: Giải pháp tự động hóa và thúc đẩy kết nối giao thương công nghiệp.