Tại buổi tiếp, Ngài Keijo Norvanto nhấn mạnh, Việt Nam và Phần Lan đã có 50 năm thiết lập quan hệ ngoại giao. Mối quan hệ đối tác truyền thống lâu đời giữa hai nước được củng cố và phát triển thông qua nhiều dự án thiết thực về xử lý nước thải, sản xuất nước uống và ngành gỗ. Những thế mạnh về kinh tế - xã hội của hai nước đã bổ sung cho nhau và giúp cả hai phát triển ổn định, bền vững, thịnh vượng hơn. Việt Nam trở thành đối tác thương mại lớn nhất của Phần Lan ở Đông Nam Á. Trong đó, Bình Dương là một trong những địa phương phát triển năng động và tiềm năng bậc nhất tại Việt Nam; từ đó mở ra nhiều cơ hội hợp tác, đầu tư lĩnh vực khoa học - công nghệ, hướng đến mục tiêu phát triển kinh tế bền vững.
![DSPL.jpg](/PublishingImages/DSPL.jpg)
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Mai Hùng Dũng tiếp Ngài Keijo Norvanto - Đại sứ đặc mệnh toàn quyền Phần Lan tại Việt Nam
Trong chuyến thăm lần này, Ngài Đại sứ đã kết nối nhiều doanh nghiệp hàng đầu của Phần Lan đến Bình Dương tìm hiểu và trao đổi về cơ hội đầu tư ngành gỗ và các sản phẩm nội thất, giải pháp số, công nghệ mạng, phát triển công nghiệp, thiết bị thang máy, giáo dục - đào tạo.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Mai Hùng Dũng cảm ơn những tình cảm của Ngài Đại sứ dành cho Bình Dương trong suốt thời gian qua; đồng thời hoan nghênh các doanh nghiệp Phần Lan đến tìm hiểu cơ hội hợp tác đầu tư tại Bình Dương.
![DSPL 2.jpg](/PublishingImages/DSPL%202.jpg)
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Mai Hùng Dũng tặng quà lưu niệm cho Ngài Keijo Norvanto - Đại sứ đặc mệnh toàn quyền Phần Lan tại Việt Nam
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh mong muốn thời gian tới, với vai trò của mình, Ngài Đại sứ sẽ là cầu nối xúc tiến, đưa các doanh nghiệp hàng đầu của Phần Lan đến hợp tác, hỗ trợ Bình Dương triển khai các dự án cải tạo cơ sở hạ tầng, phát triển Thành phố thông minh và Vùng đổi mới sáng tạo, lấy khoa học - công nghệ làm yếu tố cốt lõi, thúc đẩy khởi nghiệp, đổi mới sáng tạo trong cộng đồng.
Song song đó, tăng cường hợp tác phát triển lĩnh vực đào tạo nguồn nhân lực chất lượng cao. Đây là lĩnh vực mà tỉnh Bình Dương đặc biệt quan tâm, phục vụ cho mục tiêu phát triển bền vững trong tương lai.
![DSPL 3.jpg](/PublishingImages/DSPL%203.jpg)
Đại biểu chụp ảnh lưu niệm