Mục đích giám sát nhằm đánh giá công tác chỉ đạo, quản lý, tình hình và kết quả thực hiện nhiệm vụ phòng, chống bệnh xã hội trên địa bàn tỉnh. Đồng thời, nghiên cứu, tìm ra nguyên nhân tồn tại, hạn chế và giải pháp hiệu quả trong công tác phòng, chống bệnh xã hội.
Nội dung giám sát bao gồm đánh giá tình hình, kết quả thực hiện trong năm 2012 và 6 tháng đầu năm 2013; kinh phí hoạt động, biên chế, chế độ chính sách đối với đội ngũ công chức, viên chức công tác tại các đơn vị; đánh giá quy mô họạt động, cơ sở vật chất, trang thiết bị (hiện trạng và định hướng); cơ chế khám, chữa bệnh (đối tượng, điều kiện, thủ tục, chế độ, phương thức điều trị của bệnh nhân); đánh giá công tác phối hợp, thuận lợi, khó khăn, nguyên nhân và đề xuất kiến nghị trong quá trình thực hiện phòng, chống bệnh xã hội.
Đơn vị chịu sự giám sát gồm Bệnh viện Đa khoa tỉnh, Trung tâm phòng, chống bệnh xã hội tỉnh, Trung tâm y tế các huyện, thị xã, thành phố.
Thời gian giám sát từ 07 giờ 30 phút ngày 17/9/2013, tại Trung tâm phòng, chống bệnh xã hội tỉnh.
Hoài Hương