Thời gian qua, UBND TP.Tân Uyên đã tập trung thực hiện tốt công tác mời gọi xã hội hóa, phát huy vai trò của các tổ chức, cá nhân trong việc đóng góp phát triển hệ thống giáo dục, y tế, văn hoá - thể thao trên địa bàn thành phố. Nhận thức về công tác xã hội hóa của nhân dân được nâng lên, từ đó huy động ngày càng nhiều lực lượng xã hội tham gia, bước đầu khơi dậy tiềm năng của cá nhân, doanh nghiệp, đoàn thể, tổ chức xã hội, đầu tư xây dựng cơ sở vật chất, phát triển mạng lưới hoạt động sự nghiệp giáo dục, y tế, văn hóa - thể thao, nhất là các loại hình dịch vụ có thể kinh doanh sinh lợi.
![z5245085129007_ebfb90c3c3eda799054e29d82bf16bf2.jpg](/PublishingImages/z5245085129007_ebfb90c3c3eda799054e29d82bf16bf2.jpg)
Toàn cảnh buổi giám sát
Hệ thống cơ sở Y tế ngoài công lập trên địa bàn TP.Tân Uyên hiện có 01 bệnh viện, 13 phòng khám đa khoa tư nhân; đội ngũ y tế tư nhân có 429 người với 191 bác sĩ. Trong giai đoạn 2008 - 2023, UBND thành phố đã chỉ đạo Phòng Y tế kiểm tra, quản lý 100% các cơ sở hành nghề Y, Dược tư nhân trên địa bàn, ban hành Quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với 422 cơ sở vi phạm với tổng số tiền hơn 2,1 tỷ đồng.
Đặc biệt trong lĩnh vực Giáo dục, từ năm 2018 đến 2023, TP.Tân Uyên đã thu hút xã hội hóa đầu tư 118 nhóm trẻ, lớp mẫu giáo và 26 trường mầm non ngoài công lập, kinh phí khoảng 222 tỷ đồng, góp phần làm giảm tình trạng quá tải trong các cơ sở giáo dục mầm non công lập, nhất là tại các khu công nghiệp, khu dân cư tập trung đông đúc, đáp ứng nhu cầu học tập của con em địa phương, người lao động trong các doanh nghiệp trên địa bàn. Tỷ lệ giáo viên tại các cơ sở giáo dục ngoài công lập đạt chuẩn trở lên đạt 82,6% theo Luật Giáo dục mới năm 2019. Các cơ sở giáo dục ngoài công lập được thường xuyên kiểm tra về tình hình hoạt động giảng dạy, công tác nhân sự, kịp thời chấn chỉnh, tạo điều kiện bồi dưỡng về công tác chuyên môn, an toàn vệ sinh thực phẩm nhằm đảm bảo chất lượng chăm sóc, giáo dục, giảng dạy trẻ.
![z5245085139397_b3daea4416584d9443b8087a800a8237.jpg](/PublishingImages/z5245085139397_b3daea4416584d9443b8087a800a8237.jpg)
Ông Đoàn Hồng Tươi - Chủ tịch UBND thành phố trình bày các kiến nghị
Hiện nay, TP.Tân Uyên có 104 cơ sở kinh doanh dịch vụ thể dục thể thao theo hình thức xã hội hóa. Phòng Văn hóa và Thông tin đã phối hợp với các ngành liên quan khảo sát các dự án xã hội hóa đầu tư trong lĩnh vực Văn hóa - Thể thao; đồng thời hướng dẫn các cá nhân, tổ chức thực hiện đúng các điều kiện quy định trong hoạt động văn hóa, kinh doanh dịch vụ văn hóa, thể dục thể thao trước khi đi vào hoạt động. Từ năm 2018 đến nay, thành phố đã tiến hành hơn 20 đợt, kiểm tra 250 lượt cơ sở, nhắc nhở các cơ sở thực hiện kinh doanh đúng quy định của pháp luật.
Ông Đoàn Hồng Tươi - Chủ tịch UBND thành phố kiến nghị UBND tỉnh hướng dẫn cụ thể trình tự thực hiện đầu tư xã hội hóa sử dụng đất công, tài sản công, nhất là công tác xã hội hóa trên lĩnh vực văn hoá, thể thao, y tế, giáo dục và đào tạo; xem xét hỗ trợ người dân chi phí thực hiện hình thức hỏa táng trong việc tang… Lãnh đạo các phòng, ban cũng kiến nghị những vấn đề về môi trường, giáo dục, xây dựng, hoạt động kinh doanh của các chợ truyền thống…
![z5245085615945_43ec40d60842a685f9e0bed46b6d6fb0.jpg](/PublishingImages/z5245085615945_43ec40d60842a685f9e0bed46b6d6fb0.jpg)
Bà Trần Thị Minh Hạnh - Trưởng Ban Kinh tế - Ngân sách HĐND tỉnh phát biểu tại buổi giám sát
Phát biểu tại buổi giám sát, bà Trần Thị Minh Hạnh - Trưởng Ban Kinh tế - Ngân sách HĐND tỉnh ghi nhận, đánh giá cao kết quả đạt được trong thực hiện chính sách xã hội hóa các lĩnh vực của TP.Tân Uyên. Đoàn giám sát sẽ ghi nhận những ý kiến, kiến nghị của lãnh đạo thành phố để chuyển đến UBND tỉnh và các sở, ngành có liên quan xem xét, tháo gỡ khó khăn, vướng mắc. Bà cũng đề nghị UBND thành phố tăng cường công tác tuyên truyền về chính sách xã hội hóa, huy động ngày càng đông đảo các cá nhân, doanh nghiệp đầu tư đúng tiêu chí để được hưởng các chế độ, chính sách hỗ trợ; tăng cường công tác phối hợp với các sở, ngành tỉnh để thực hiện tốt công tác quản lý nhà nước về xã hội hóa.
Trước đó, Đoàn đã đi khảo sát thực tế tại cơ sở xử lý chất thải của Công ty TNHH Sản xuất - Thương mại - Dịch vụ Môi trường Việt Xanh (phường Khánh Bình) và Trường Mầm non Phúc Lợi (phường Uyên Hưng).