Open

Tiêu đề

Địa chỉ

Điện thoại

Email

Email Biên tập

Email Ban hành

Giới tính

Câu hỏi thường gặp

Không hiển thị

Xem nhiều nhất

Họ và tên

Ngày gửi

Ngày trả lời

Người trả lời

Người ban hành

Nội dung

Trả lời

Cơ quan ban hành

Trạng thái

Ý kiến phê duyệt

Link

Lĩnh vực

Số ngày quy định

Lịch sử

HanTraLoi

QuaHan

Trạng thái 'Đã trả lời'

Approval Status

Attachments

Content Type: Hỏi đáp
Created at by
Last modified at by
Thông tin câu hỏi
Thông tin ý kiến
Chủ đề: Cấp điện đối với hộ dân có nhà trên đất phân lô
Người gửi: Lê Hồng Vinh Ngày gửi: 10/7/2019 22:20:32 PM
Lĩnh vực: Khác Số lượt người xem: 381
Nội dung:

Hiện tại tôi có nhà được xây từ năm 2013, được UBND xã Tân Vĩnh Hiệp cấp sổ tạm trú tại số nhà 19/18, tổ 10, ấp Hoá Nhựt, xã Tân Vĩnh Hiệp, thị xã Tân Uyên, tỉnh Bình Dương. Tôi có nhiều lần đi xin điện tại Điện lực thị xã Tân Uyên, nhưng Điện lực thị xã Tân Uyên trả lời do UBND thị xã ra Thông báo 1179/TB-UBND thị xã ngưng không cho bán điện đất phân lô từ năm 2017 đến nay. Vậy hiện tại tôi đang có nhà trên đất phân lô vậy có được xài đồng hồ điện kế của điện lực không? Thủ tục xin cấp đồng hồ như thế nào? Hiện tại tôi đang ở đất phân lô đối diện đình Hoá Nhựt, xã Tân Vĩnh Hiệp, thị xã Tân Uyên, tỉnh Bình Dương.

Mong được trả lời. Trân trọng cảm ơn.


Thông tin phản hồi
Người trả lời: UBND thị xã Tân Uyên
Ngày trả lời: 5/8/2019 16:47:27 PM
Trả lời:

Qua xem xét nội dung câu hỏi của ông Lê Hồng Vinh, đối chiếu kết quả xác minh thực tê hiện trạng khu nhà ở của ông Lê Hồng Vinh, UBND thị xã trả lời phản ánh của ông Lê Hồng Vinh như sau:

Ông Lê Hồng Vinh hiện có nhà ở tại khu nhà ở tự phát thuộc tổ 10 ấp Hóa Nhựt xã Tân Vĩnh Hiệp, thị xã Tân Uyên, tỉnh Bình Dương; khu vực ông Vinh đang ở hiện chưa được đầu tư hạ tầng lưới điện hạ áp (lưới điên phân phối) để bán điện trực tiếp đến tận hộ dân theo quy định hiện hành.

Việc xây dựng nhà ở trong khu nhà ở tự phát của ông Vinh là vi phạm pháp luật vê đất đai, xây dựng...làm manh mún đất đai, phá vỡ cấu trúc quy hoạch. Theo quy định pháp luật về đất đai, xây dựng thì các trường hợp vi phạm đều phải xử phạt, kèm theo biện pháp khắc phục hậu quả là buộc khôi phục lai hiện trạng ban đầu.

Tuy nhiên, do số lượng các khu nhà ở tự phát trên địa bàn tỉnh tương đối lớn nên UBND tỉnh đã ban hành Công văn số 2697/UBND-KTN ngày 28/6/2017, Công văn số 1542/UBND-KTN ngày 13/4/2018 và Sở Tài nguyên và Môi trường có Công văn số 3628/STNMT-VPĐK-CCQLĐĐ ngày 29/8/2017... để chỉ đạo xử lý, khắc phục hậu quả của tình trạng phân lô bán nền trái phép trên địa bàn tỉnh. Đến nay, UBND thị xã đã rà soát xong các khu nhà ở tự phát phù hợp quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất hình thành trước ngày 10/01/2014, báo cáo UBND tỉnh, xin được chỉnh trang hạ tầng theo lộ trình.

Ngày 19/6/2019, Sở Xây dựng tỉnh Bình Dương có Thông báo số 2272/TB-SXD về kết luận cuộc họp liên quan đến việc chỉnh trang hạ tầng kỹ thuật  trong các khu nhà ở tự phát. Theo nội dung Thông báo kết luận của Sở Xây dựng thống nhất tạm thời yêu cầu Điện lực không cung cáp điện trong các khu nhà ở tự phát. Sau khi các địa phương hoàn thiện các nội dung theo các văn bản chỉ đạo của UBND tỉnh và thực hiện việc đầu tư hạ tầng, được tổ chức nghiệm thu hạ tầng theo quy định thì địa phương có văn bản thông báo với cơ quan quản lý ngành điện để được xem xét cấp điện cho các hộ dân.

Từ những nội dung trên, UBND thị xã trả lời cho ông lê Hồng Vinh được rõ, hiện nay UBND thị xã, Điện lực Tân Uyên chưa thể giải quyết việc cấp điện phục vụ mục đích sinh hoạt cho ông Lê Hồng Vinh do nhà ở của ông Vinh thuộc khu nhà ở tự phát của xã Tân Vĩnh Hiệp, TX. Tân Uyên.


Hỏi Đáp - Người Dân