Open

Tiêu đề

Địa chỉ

Điện thoại

Email

Email Biên tập

Email Ban hành

Giới tính

Câu hỏi thường gặp

Không hiển thị

Xem nhiều nhất

Họ và tên

Ngày gửi

Ngày trả lời

Người trả lời

Người ban hành

Nội dung

Trả lời

Cơ quan ban hành

Trạng thái

Ý kiến phê duyệt

Link

Lĩnh vực

Số ngày quy định

Lịch sử

HanTraLoi

QuaHan

Trạng thái 'Đã trả lời'

Approval Status

Attachments

Content Type: Hỏi đáp
Created at by
Last modified at by
Thông tin câu hỏi
Thông tin ý kiến
Chủ đề: Quản lý nhà xe nhà ở xã hội Hòa Lợi
Người gửi: Thái Thành Ngày gửi: 15/5/2019 16:14:58 PM
Lĩnh vực: An ninh trật tự Số lượt người xem: 60
Nội dung:

Tôi là cư dân sống ở nhà ở xã hội Becamex Hòa Lợi, có một số vấn đề thắc mắc nhưng không biết nhờ ai để giải quyết.

Thứ nhất: Về vấn đề dân phòng phường Hòa Phú giao quản lý nhà xe. Trách nhiệm của những người đó là gì, chúng tôi trả tiền hàng tháng thuê họ giữ xe mà thái độ không đúng mực với người dân. Tại sao lại tổ chức tụ tập ăn nhậu đánh bài, hút thuốc ngay trong nhà xe? Vấn đề cháy nổ quản lý ra sao?

Thứ 2: Tại sao lại phân công quá nhiều người để giữ 1 vị trí có khi 4 đến 5 người. Tại sao UBND phường lại dư người đến như vậy trong khi người dân phải đóng thuế phải trả cho những kẻ ăn không ngồi rồi như vậy?

Thứ 3: Nhà xe hiện tại không đủ chỗ để xe vậy mà trong khi họ dọn hẳn 1/4 nhà để xe để kê giường, kệ, tủ lạnh, võng chiếm hết diện tích nhà xe. Giữ xe mà cứ như nhà riêng. Tổ chức tụ tập ăn nhậu làm ồn.

Trên đây là vấn đề bức xúc rất nhiều cư dân sinh sống tại nhà ở an sinh xã hội Hòa Lợi gửi Ban biên tập chuyển cơ quan chức năng xem xét giải quyết tình trạng trên cho người dân cuộc sống an toàn và đảm bảo hơn.


Thông tin phản hồi
Người trả lời: UBND thành phố Thủ Dầu Một
Ngày trả lời: 7/6/2019 16:12:22 PM
Trả lời:

UBND thành phố Thủ Dầu Một trả lời như sau:

1. Hiện nay trong chung cư có 06 nhà xe với sức chứa gần 2.000 xe nhưng số xe của người dân đang sinh sống là 2.250 xe chưa tính xe khách hàng ngày ra vào chung cư. Do đó, nhà xe sẽ chật. Ban Quản trị đã có công văn kiến nghị Chủ đầu tư nghiên cứu hỗ trợ nới rộng nhà xe nhưng hiện nay chưa có ý kiến phản hồi.

Bên cạnh đó, đơn vị vận hành đã có phương án phân khu vực để xe ưu tiên cho người lớn tuổi và phụ nữ mang thai, còn lại các hộ gửi xe khác phải tuân thủ các quy định về chỗ để xe, phòng chống cháy nổ, tắt máy khi vào nhà xe và các nội quy khác.

Sau khi xác minh làm rõ thái độ của nhân viên giữ xe có xảy ra tình trạng nhân viên giữ xe chậm mở cửa cho khách gửi sau 12 giờ khuya; có một số nhân viên làm trái quy định hút thuốc trong nhà xe. Sau khi xác minh đơn vận hành đã tiến hành chấn chỉnh và kiểm điểm các cá nhân vi phạm quy định trông giữ xe và thái độ không đúng mực với người dân gửi xe.

Công tác phòng chống cháy nổ trong nhà xe đặc biệt được quan tâm và kiểm tra hàng ngày khi giao ca, kiểm tra các xe có bị rò rỉ xăng không. Kiểm tra và bảo trì định kỳ bình chữa cháy ở nhà xe (mỗi nhà xe bố trí 02 bình chữa cháy theo quy định), biển báo không hút thuốc, sử dụng lửa, thiết bị dễ gây cháy nổ và kiểm tra các đường dây điện và thiết bị sử dụng điện (nếu có). Do đó công tác phòng cháy chữa cháy được đảm bảo an toàn tuyệt đối.

2. Về việc phân công người giữ xe:

Mỗi ngày có 02 ca giữ và mỗi ca giữ sẽ có 02 nhân viên. Khách giữ xe thấy đôi lúc có 04 hoặc 05 nhân viên là do khách vào chơi hoặc nhân viên giữa các ca thay đổi chưa về nhà, không có việc bố trí cùng lúc 04 - 05 nhân viên coi giữ 01 nhà xe vì hiện nay với việc quản lý trông coi 01 địa bàn rộng và phức tạp như chung cư nói riêng và địa bàn phường Hòa Phú nói chung đã là quá nhiều so với lực lượng dân quân thường trực theo quy định như hiện nay.

3. Việc bố trí võng kệ, tủ lạnh là có ở nhà xe số 1 nhưng để hỗ trợ cho nhân viên giữ xe kê võng để nghỉ vào ban đêm với diện tích nhỏ không như phản ánh trong đơn là l/4 diện tích nhà xe. Hiện Ban Quản trị đã nhắc nhở và tiến hành bố trí cho gọn và phù hợp hơn.

Tệp đính kèm:
474UBNDTDM_noxhHoaLoi.pdf
Hỏi Đáp - Người Dân