Open

Tiêu đề

Địa chỉ

Điện thoại

Email

Email Biên tập

Email Ban hành

Giới tính

Câu hỏi thường gặp

Không hiển thị

Xem nhiều nhất

Họ và tên

Ngày gửi

Ngày trả lời

Người trả lời

Người ban hành

Nội dung

Trả lời

Cơ quan ban hành

Trạng thái

Ý kiến phê duyệt

Link

Lĩnh vực

Số ngày quy định

Lịch sử

HanTraLoi

QuaHan

Trạng thái 'Đã trả lời'

Approval Status

Attachments

Content Type: Hỏi đáp
Created at by
Last modified at by
Thông tin câu hỏi
Thông tin ý kiến
Chủ đề: Chuyển quyền sở hữu xe
Người gửi: Nguyễn Văn Hiền Ngày gửi: 24/4/2019 22:45:01 PM
Lĩnh vực: Giao thông Số lượt người xem: 106
Nội dung:

Năm 2017 tôi có mua 1 chiếc xe máy honda biển số TP.Hồ Chí Minh nhưng chưa sang tên. Giờ tôi muốn sang tên nhưng không liên lạc được với chủ cũ chiếc xe để làm giấy sang nhượng và rút hồ sơ để nộp về Bình Dương. Giờ tôi muốn đăng ký tên tôi thì tôi phải làm thế nào? Thủ tục ra sao? Vì tôi không liên hệ được với chủ trước của chiếc xe, giấy tờ xe mang tên chủ cũ. Xin tư vấn giúp, xin chân thành cảm ơn.

Thông tin phản hồi
Người trả lời: Trung tâm Trợ giúp pháp lý nhà nước tỉnh
Ngày trả lời: 30/5/2019 11:00:01 AM
Trả lời:

Trung tâm Trợ giúp pháp lý nhà nước tỉnh Bình Dương tư vấn ông như sau:

1. Trường hợp người đang sử dụng xe không có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, và chuyển đăng ký xe qua tỉnh khác, hồ sơ gồm:

- 02 giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư Thông tư số 15/2014/TT-BCA ngày 04/04/2014 của Bộ Công an) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.

- Giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe. Trường hợp bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe hoặc biển số xe phải trình bày rõ lý do trong giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA ngày 04/04/2014 của Bộ Công an).

(Điểm b Khoản 2 Điều 24 Thông tư 15/2014/TT-BCA ngày 04/04/2014 của Bộ Công an quy định về đăng ký xe)

2. Trường hợp chiếc xe được chuyển nhượng từ chính chủ, hồ sơ gồm:

- 2 giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04);

- Giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe;

- Văn bản mua bán được công chứng hoặc chứng thực.

- Ngoài ra ông phải xuất trình giấy tờ sau:

+ Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù họp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình sổ hộ khẩu.

+ Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; Giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng).

+ Trường hợp không có Giấy chứng minh Công an nhân dân, Giấy chứng minh Quân đội nhân dân thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.

+ Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường.

(Điều 12 Thông tư 15/2014/TT-BCA ngày 04/04/2014 của Bộ Công an, quy định về đăng ký xe)

Cơ quan đăng ký xe tiếp nhận hồ sơ, kiểm tra đúng thủ tục và giải quyết việc sang tên chiếc xe này theo thời hạn luật định.

Trân trọng.

Tệp đính kèm:
310TTTGPL_dangkyxe.pdf
Hỏi Đáp - Người Dân