Open

Tiêu đề

Địa chỉ

Điện thoại

Email

Email Biên tập

Email Ban hành

Giới tính

Câu hỏi thường gặp

Không hiển thị

Xem nhiều nhất

Họ và tên

Ngày gửi

Ngày trả lời

Người trả lời

Người ban hành

Nội dung

Trả lời

Cơ quan ban hành

Trạng thái

Ý kiến phê duyệt

Link

Lĩnh vực

Số ngày quy định

Lịch sử

HanTraLoi

QuaHan

Trạng thái 'Đã trả lời'

Approval Status

Attachments

Content Type: Hỏi đáp
Created at by
Last modified at by
Thông tin câu hỏi
Thông tin ý kiến
Chủ đề: Chế độ thai sản đối với người thôi việc trước thời điểm sinh con
Người gửi: Tuan Ngày gửi: 20/3/2019 11:41:14 AM
Lĩnh vực: Bảo hiểm Số lượt người xem: 121
Nội dung:

Kính chào quý cơ quan,

Vợ tôi có làm việc tại công ty và tham gia đóng BHXH bắt buộc từ tháng 6/2017 đến hết tháng 8/2018 (tổng thời gian chốt theo sổ đóng là 1 năm 3 tháng) và cũng chấm dứt hợp đồng lao động do có việc gia đình nên nghỉ việc từ 8/2018 tới nay. Ngày 12/3/2019 vợ tôi sinh con. Vậy cho tôi hỏi trường hợp này có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu được cần những thủ tục gì?

Chân thành cảm ơn và mong hồi đáp của quý cơ quan.


Thông tin phản hồi
Người trả lời: Bảo hiểm xã hội tỉnh
Ngày trả lời: 8/4/2019 14:59:18 PM
Trả lời:

Bảo hiểm xã hội (BHXH) tỉnh trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH, người lao động đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Trường hợp người vợ chấm dứt hợp đồng lao động từ tháng 9/2018 (tham gia BHXH từ tháng 6/2017 đến tháng 8/2018) và sinh con vào ngày 12/3/2019 thì thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 3/2018 đến tháng 02/2019. Như vậy, người vợ tham gia BHXH đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (từ tháng 3/2018 đến tháng 08/2018) nên sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với người lao động đã thôi việc trước thời điểm sinh con gồm: Sổ BHXH, Giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con nộp cho BHXH tỉnh hoặc BHXH huyện nơi cư trú.

Tệp đính kèm:
496BHXH_thaisan.pdf
Hỏi Đáp - Người Dân