www.binhduong.gov.vn   Trang chủ   Giới thiệu   Chính quyền   Đầu tư   Thông tin cần biết   Theo dõi thi hành pháp luật   Nghị Quyết HĐND tỉnh English
  Chủ tịch UBND tỉnh Lê Thanh Cung tiếp Chủ tịch Tập đoàn Tokyu (Nhật Bản) ( 20/11/14 )   Công ty TNHH Tomoku Việt Nam khánh thành nhà máy tại KCN Mỹ Phước 3 ( 20/11/14 )   Hội chợ ngành Công Thương vùng Đông Nam bộ và triển lãm thủ công mỹ nghệ năm 2014 tại Bình Dương từ 03/12 đến 08/12 ( 20/11/14 )   Đại học Thủ Dầu Một họp mặt kỷ niệm 32 năm Ngày Nhà giáo Việt Nam ( 19/11/14 )   Bình Dương họp mặt kỷ niệm 32 năm Ngày Nhà giáo Việt Nam (20/11) ( 18/11/14 )  
Giới thiệu
Văn hóa - Lịch sử
Chính quyền
Tin tức
Thông tin tuyên truyền
Ngày pháp luật
Hệ thống VBQPPL 1997 - 2013
Văn bản Quy phạm pháp luật
Văn bản Chỉ đạo điều hành
Thông báo - Báo cáo - Thư mời
Đầu tư
Thông tin cần biết
Lịch làm việc UBND
Trao đổi góp ý
Quy hoạch
Trung tâm Gới thiệu việc làm Bình Dương
Các khu công nghiệp tỉnh Bình Dương
Khu công nghiệp Tân Bình
Nam Tân uyên
KCN Rạch Bắp
Becamex
Minh long
Xổ số BD
Đại Nam
M&C
Vietcombank Bình Dương
Trung cap binh duong
Ngân hàng TMCP Nam Việt
Ngân hàng SCB
toc dep
Mapletree Vietnam
Doanh nghiep
Cao dang
món ăn ngon
 
 
Trang chủ » Trao đổi - góp ý
Trao đổi - góp ý
Câu hỏi :
Bạn Trương Viết Hùng ngụ ở đường Lê Hồng Phong, phường Phú Lợi, Bình Dương hỏi: Xin cho biết quy định về độ tuổi và sức khỏe của người lái xe theo quy định của Luật giao thông đường bộ hiện hành?
Trả lời :
Về câu hỏi của bạn Ban Biên tập xin được trả lời như sau: Điều 60 của Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định
 
1. Độ tuổi của người lái xe:
 
a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
 
b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô 3 bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;
 
c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);
 
d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);
 
đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);
 
e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.
 
2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khỏe của người lái xe.
BBT
Cập nhật lúc : 02:07 13/07/09
Quay trở lại    In trang này    Đầu trang
Một số câu hỏi khác
 
 
Lịch làm việc tuần
Từ ngày 17/11/2014 đến ngày 23/11/2014
Thư mời họp khẩn của UBND

 

Bản đồ số
atlas
Cơ sở dữ liệu quốc gia
ky hop quoc hoi
Nghe si uu tu
Thông báo chung
Công báo tỉnh Bình Dương
Văn bản Pháp luật
Văn bản chỉ đạo điều hành
Tài liệu ISO Văn phòng UBND Tỉnh
Báo cáo tình hình kinh tế xã hội
Thư điện tử
Thua phat lai
Chu quyen bien dao Viet Nam
Du lich binh duong
Ha tinh
Hoi dap
Quy chế hoạt động website
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
Trang chủ | Giới thiệu | Chính quyền | Đầu tư | Thông tin cần biết | Thủ tục hành chính | Cấu trúc Site | Hỗ trợ | Góp ý
Quản lý website: TRUNG TÂM THÔNG TIN ĐIỆN TỬ
Tầng 14 - tháp A, Tòa nhà Trung tâm hành chính tập trung tỉnh Bình Dương
Điện thoại: (0650)3.856.856 - Fax:(0650)3.855.856  Email: banbientap@binhduong.gov.vn