Thông tin câu hỏi
Thông tin ý kiến
Chủ đề: Nơi đăng ký kết hôn
Người gửi: phạm văn công Email:
Địa chỉ: Chung cư ASXH Hòa Lợi, phường Hòa Phú, thành phố Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương Số điện thoại:
Giới tính: Nam Ngày gửi: 22/3/2017 14:55:39 PM
Lĩnh vực: Khác Số lượt người xem: 351
Nội dung:

Tôi muốn hỏi tôi đang tạm trú tại phường Hòa Phú, hộ khẩu thường trú ở Ninh Bình và vợ ở Thanh Hóa, vậy tôi có thể đăng ký kết hôn ở phường Hòa Phú được hay không?

Xin cảm ơn cơ quan chức năng rất nhiều.

Thông tin phản hồi
Người trả lời: Trung tâm Trợ giúp pháp lý nhà nước tỉnh
Ngày trả lời: 13/4/2017 10:48:57 AM
Trả lời:

Trung tâm Trợ giúp pháp lý Nhà nước tỉnh trả lời như sau:

Theo Khoản 1 Điều 17 Luật Hộ tịch thì thẩm quyền đăng ký kết hôn được quy định như sau: “Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn”.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18/04/2014 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Cư trú thì: “Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú”.

Như vậy, mặc dù ông có hộ khẩu thường trú tại Ninh Bình nhưng ông có đăng ký tạm trú ở phường Hòa Phú, thành phố Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương thì ông có thể lựa chọn đăng ký kết hôn nơi ông đang tạm trú. Theo đó, ông bà có thể đến Ủy ban nhân dân phường Hòa Phú, thành phố Thủ Dầu Một tỉnh Bình Dương để thực hiện đăng ký kết hôn.

Trường hợp ông lựa chọn đăng ký kết hôn tại nơi tạm trú của mình thì khi nộp hồ sơ đăng ký kết hôn, ông cần phải nộp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi ông có hộ khẩu thường trú cấp và vợ của ông cũng phải nộp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do UBND cấp xã nơi vợ ông có hộ khẩu thường trú cấp (căn cứ Khoản 1 Điều 10, Điều 21 Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch).

 

Hỏi Đáp - Người Dân